Chủ nhà nghỉ phải chịu trách nhiệm cho hành vi bán dâm

Cho khách thuê phòng qua đêm nhưng họ không có quan hệ quen biết mà chỉ là quan hệ mua bán dâm, chủ nhà nghỉ phải chịu trách nhiệm pháp luật gì? 

Tôi mở một nhà nghỉ nhỏ gần bến xe, chủ yếu phục vụ khách tỉnh lẻ lên Hà Nội nghỉ chân. Tuy nhiên vừa rồi do nhân viên không để ý đã cho một đôi nam nữ vào thuê phòng qua đêm. Khi công an ập vào kiểm tra hành chính thì phát hiện đôi này mua bán dâm chứ không có quan hệ quen biết. Xin hỏi tôi có phải chịu trách nhiệm pháp luật gì không?
Luật sư tư vấn:
Theo quy định tại Điều 25 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình quy định như sau:
Chu nha nghi phai chiu trach nhiem cho hanh vi ban dam
Ảnh minh họa.
Điều 25. Hành vi lợi dụng kinh doanh, dịch vụ để hoạt động mua dâm, bán dâm
1. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với người đứng đầu cơ sở kinh doanh dịch vụ do thiếu tinh thần trách nhiệm để xảy ra hoạt động mua dâm, bán dâm ở cơ sở do mình quản lý.
2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng việc mua dâm, bán dâm và các hoạt động tình dục khác làm phương thức kinh doanh.
3. Hình thức xử phạt bổ sung:
Tước quyền sử dụng giấy phép kinh doanh trong thời hạn từ 06 tháng đến 12 tháng đối với hành vi quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này.
Như vậy, đối với trường hợp chủ nhà nghỉ không kiểm soát được mà để xảy ra trường hợp mua bán dâm sẽ bị xử phạt hành chính với mức phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với người đứng đầu cơ sở kinh doanh dịch vụ do thiếu tinh thần trách nhiệm để xảy ra hoạt động mua dâm, bán dâm ở cơ sở do mình quản lý kèm theo việc bị tước quyền sử dụng giấy phép kinh doanh trong thời hạn từ 06 tháng đến 12 tháng.
- Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN -
Theo Ban Bạn đọc / Vietnamnet

>> xem thêm

Bình luận(0)