Từ 1/1/2022, xe kinh doanh vận tải không lắp camera sẽ bị phạt

Đối với người điều khiển ô tô (cả vận tải hành khách lẫn hàng hóa) bị phạt tiền 1-2 triệu đồng.

Tôi kinh doanh xe vận tải và biết có quy định phải lắp camera giám sát trên xe, nếu không lắp sẽ bị xử phạt. Vừa qua, tôi nghe thông tin quy định này đã được tạm hoãn.
Xin hỏi, thời gian tạm hoãn đến khi nào và khi đến thời hạn đó mà không lắp camera thì bị xử phạt như thế nào?
Bạn đọc Bao Tin (TP.HCM)
Tu 1/1/2022, xe kinh doanh van tai khong lap camera se bi phat
Từ ngày 1-1-2022, sẽ chính thức xử phạt vi phạm hành chính với xe kinh doanh vận tải không lắp camera. Ảnh: PV
Luật sư Lê Văn Bình, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo quy định tại Điều 13, Điều 14 Nghị định 10/2020, một trong những điều kiện kinh doanh vận tải hành khách (sức chứa từ chín chỗ trở lên tính cả tài xế), hàng hóa bằng ô tô là phải lắp camera đảm bảo ghi, lưu trữ hình ảnh của tài xế trong quá trình xe tham gia giao thông.
Tuy nhiên, tại Nghị quyết 66 của Chính phủ đã quyết định tạm hoãn việc lắp camera trên ô tô kinh doanh vận tải đến hết ngày 31/12/2021.
Như vậy, từ ngày 1/1/2022, sẽ chính thức xử phạt vi phạm hành chính với xe kinh doanh vận tải không lắp camera.
Mức xử phạt cho hành vi không lắp camera hoặc lắp camera nhưng không ghi hình, không lưu trữ hình ảnh được áp dụng theo quy định tại điểm p khoản 5 Điều 23; điểm c khoản 3 Điều 24; điểm o, p khoản 6 Điều 28 của Nghị định 100/2019.
Cụ thể, đối với người điều khiển ô tô (cả vận tải hành khách lẫn hàng hóa) bị phạt tiền 1-2 triệu đồng.
Đối với cá nhân, tổ chức kinh doanh dịch vụ vận tải, mức phạt cho hành vi trên là 5-6 triệu đồng đối với cá nhân và từ 10-12 triệu đồng đối với tổ chức.
Theo Đặng Lê/TP

>> xem thêm

Bình luận(0)