Quy chuẩn mới, đèn vàng tài xế có thể vượt qua khi nào?

(Kiến Thức) - Theo quy chuẩn kỹ thuật quốc gia mới về báo hiệu đường bộ khi đèn vàng, người điều khiển xe dừng quá gần vạch được phép đi tiếp nếu thấy nguy hiểm.

Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia mới về báo hiệu đường bộ (QCVN 41:2019 sửa đổi Quy chuẩn 41:2016) quy định một số vấn đề mới mà tài xế cần lưu ý. Trong đó, quy định vượt đèn vàng không có sự khác biệt với quy định hiện hành.
Quy chuẩn 41:2019 quy định tín hiệu vàng bật sáng, phải dừng lại trước vạch dừng, trường hợp đi quá vạch dừng hoặc quá gần vạch dừng nếu dừng lại thấy nguy hiểm thì được đi tiếp.
Theo đó, đèn vàng là tín hiệu đèn giao thông để chuyển sang đèn đỏ hay còn gọi là thời gian dọn nút giao, để khi xe đi vào nút giao với tốc độ cao gặp tín hiệu chuẩn bị chuyển sang tín hiệu đèn đỏ nếu dừng lại sẽ không an toàn thì tài xế được phép đi tiếp. Trong trường hợp xe đi từ xa với tốc độ chậm dừng lại an toàn thì phải dừng lại.
Quy chuan moi, den vang tai xe co the vuot qua khi nao?
 Ảnh minh họa.
Tại điểm a khoản 5 Điều 5 Nghị định 100/2019 quy định rõ đối với xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô 3-5 triệu đồng khi không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông. Trước đó, theo Nghị định 46, mức phạt hành vi này chỉ từ 1.200.000 đến 2.000.000 đồng.
Đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả máy điện) không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông bị phạt tiền 600.000-1.000.000 đồng (điểm e khoản 4 Điều 6). Tương tự như đối với ô tô, Nghị định 46 trước đó cũng chỉ phạt đối với hành vi này là 300.000-400.000 đồng.
Hành vi không chấp hành hiệu lệnh, hướng dẫn của người điều khiển giao thông hoặc người kiểm soát giao thông cũng chịu mức phạt tương tự. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe 1-3 tháng.
>>> Xem thêm video: Các pha vượt đèn đỏ như 'diễn xiếc' trên đường phố Hà Nội

Nguồn: VTC News.

Trung Vương

>> xem thêm

Bình luận(0)