Vì sao nhà mạng "vượt rào", ào ạt tung khuyến mãi 50%?

(Kiến Thức) - Ba nhà mạng Viettel, Vinaphone, MobiFone vừa gửi thông báo nhân dịp 2/9 sẽ khuyến mãi 50% giá trị thẻ nạp cho thuê bao trả trước.

Sau 6 tháng chỉ được nhận khuyến mãi 20% giá trị thẻ nạp của các nhà mạng Viettel, Vinaphone, MobiFone… vài ngày gần đây, các chủ thuê bao di động trả trước bỗng bất ngờ được nhận thông báo khuyến mãi 50% cho mỗi lần nạp thẻ nhân dịp 2/9 vào ngày hôm nay 31/8.
Cụ thể, nhà mạng Viettel gửi thông báo: “Mừng Tết 2/9: Viettel khuyến mãi 50% giá trị thẻ nạp trong ngày 31/8. Tiền khuyến mãi không phân biệt liên lạc nội mạng, ngoại mạng và có thời gian sử dụng đến ngày 15/9/2018”.
Vi sao nha mang
 Các thuê bao trả trước của Viettel nhận được thông báo khuyến mãi 50% giá trị thẻ nạp nhân dịp 2/9. Ảnh: Khôi Nguyên.
Nhà mạng MobiFone cũng thực hiện chương trình khuyến mãi 50% thẻ cào cho thuê bao trả trước khi nạp tiền trong ngày 31/8 (25% KM2T, 25% KM3T).
Tương tự, VinaPhone cũng thông báo triển khai đợt khuyến mãi 50% cho tất cả khách hàng là thuê bao trả trước đang hoạt động, chỉ ngoại trừ thuê bao SIM Data ezCom
Điểm đặc biệt của chương trình khuyến mãi này là áp dụng với mọi loại mệnh giá thẻ cào và người dùng được nạp thẻ với số lần không giới hạn. Tuy nhiên, thời gian khuyến mãi chỉ diễn ra trong ngày 31/8/2018, từ 0h sáng đến 24h cùng ngày. Số tiền khuyến mãi chỉ được sử dụng đến hết ngày 15/9/2018. Sau thời gian này, hệ thống sẽ tự động trừ tiền còn dư trong tài khoản.
Không ít chủ thuê bao bất ngờ và không hiểu tại sao lại được nhận khuyến mãi từ các nhà mạng này lên tới 50% giá trị thẻ nạp. Bởi trước đó, Thông tư số 47/2017/TT-BTTTT của Bộ Thông tin & Truyền thông (TT&TT) quy định từ ngày 1/3/2018, các nhà mạng chỉ được phép khuyến mãi tối đa 20% thẻ nạp điện thoại dành cho thuê bao trả trước, thay vì 50% như cũ.
Vi sao nha mang
 Trước đó, từ 1/3/2018, các nhà mạng chỉ được khuyến mãi 20% giá trị thẻ nạp. Ảnh: Viettel.
Lý giải điều này, trả lời báo chí, đại diện một nhà mạng cho biết: Khi các nhà mạng đang thực hiện Thông tư 47 của Bộ Thông tin và Truyền thông, đến ngày 22/5/2018, Chính phủ ban hành Nghị định số 81/2018/NĐ-CP (đã có hiệu lực từ ngày 17/8/2018) quy định luật chi tiết Luật thương mại về hoạt động xúc tiến thương mại. Cụ thể, theo nội dung khoản 4, Điều 6 của Nghị định số 81, trần khuyến mãi được quy định ở mức 50%, trong đó có mở ra ngoại lệ cho phép doanh nghiệp được khuyến mãi lên đến 100% khi theo chương trình của cơ quan Nhà nước chủ trì, hoặc trong các ngày nghỉ lễ và 30 ngày trước tết Âm lịch. Với chương trình khuyến mãi nhân dịp Quốc khánh 2/9, các nhà mạng vì thế đủ điều kiện để áp dụng mức khuyến mãi 50%.
Khôi Nguyên

>> xem thêm

Bình luận(0)