Nhận thưởng Tết Dương lịch 3,5 tỷ, đóng thuế thu nhập thế nào?

(Kiến Thức) - Với mức thưởng Tết 3,5 tỷ đồng, người lao động sẽ phải đóng thuế thu nhập mức cao nhất lên tới 35%. 

Mới đây, ông Lê Minh Tấn, Giám đốc Sở Lao động - Thương binh - Xã hội TP HCM cho biết, một doanh nghiệp vốn đầu tư nước ngoài (FDI) trên địa bàn TP thưởng Tết Dương lịch cho người lao động mức cao nhất lên tới 3,5 tỷ đồng. Đây là mức thưởng kỷ lục tại TP.HCM từ trước đến nay.
Với mức thưởng Tết cao như này, nhiều người không khỏi thắc mắc, liệu sẽ phải đóng thuế bao nhiêu?
Nhan thuong Tet Duong lich 3,5 ty, dong thue thu nhap the nao?
 Một doanh nghiệp FDI ở TP HCM thưởng Tết Dương lịch cho nhân viên 3,5 tỷ đồng.
Thực tế, với các khoản thưởng này, người lao động đều phải chịu thuế thu nhập cá nhân theo quy định của pháp luật.
Theo Quy định tại Điều 3, Luật Thuế thu nhập cá nhân sửa đổi năm 2012, thu nhập chịu thuế được nhắc tới bao gồm cả các khoản phụ cấp, trợ cấp, và tiền thưởng... Vì vậy, tiền thưởng Tết sẽ bắt buộc phải nộp thuế TNCN như tiền lương hàng tháng.
Cách tính thuế với tiền thưởng Tết hiện dựa trên biểu thuế luỹ tiến từng phần như với thu nhập từ tiền công, tiền lương, mỗi bậc thu nhập có thuế suất tương ứng 5-35%.
Mỗi bậc thu nhập có một thuế suất tương ứng, cụ thể như sau:
Nhan thuong Tet Duong lich 3,5 ty, dong thue thu nhap the nao?-Hinh-2
 
Sau khi chịu thuế suất, người lao động sẽ phải nộp số tiền tương ứng như sau:
Nhan thuong Tet Duong lich 3,5 ty, dong thue thu nhap the nao?-Hinh-3
 
Như vậy, với mức thưởng 3,5 tỷ đồng thì người lao động sẽ phải đóng số tiền thuế ở mức 7, tương ứng (35% x T) - 9,85.
Thu nhập tính thuế trong năm được loại trừ các khoản như giảm trừ gia cảnh, đóng bảo hiểm bắt buộc, đóng góp từ thiện, nhân đạo, khuyến học (nếu có)...
Hoàng Minh

>> xem thêm

Bình luận(0)