Sử dụng ôtô, xe máy quên giấy tờ chịu mức phạt bao nhiêu?

Mức phạt lỗi không mang giấy tờ xe khi đang lưu thông từ 100.000 đến 600.000 đồng đối với xe máy và từ 200.000 đến 1.200.000 đồng với phương tiện xe ôtô 4 bánh.

Video: Những loại giấy tờ cần thiết phải mang theo trong ngày tổng kiểm tra phương tiện giao thông (Nguồn: Vienamnet).
Theo quy định tại Luật Giao thông đường bộ 2008, người điều khiển phương tiện tham gia giao thông đường bộ phải mang theo các giấy tờ như: đăng ký xe; giấy phép lái xe; bảo hiểm trách nhiệm dân sự.
Trường hợp lái xe không mang theo một trong các loại giấy tờ trên thì sẽ bị xử phạt về lỗi không mang giấy tờ xe theo quy định của pháp luật.
Mức phạt người điều khiển môtô, xe máy không mang theo giấy tờ
Khoản 2 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
a) Người điều khiển xe môtô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;
Su dung oto, xe may quen giay to chiu muc phat bao nhieu?
Mức phạt lỗi không mang giấy tờ xe khi đang lưu thông từ 100.000 đến 600.000 đồng đối với xe máy. 
b) Người điều khiển xe môtô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe môtô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe;
c) Người điều khiển xe môtô và các loại xe tương tự xe môtô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 5, điểm c khoản 7 Điều này.
Như vậy trong trường hợp người điều khiển môtô, xe máy không mang theo một trong 3 loại giấy tờ trên thì sẽ bị phạt tiền từ 100.000 – 200.000 đồng. Trường hợp người điều khiển môtô, xe máy không mang theo bất kỳ giấy tờ nào trong 3 giấy tờ trên thì tổng mức phạt sẽ phải nộp là từ 300.000 - 600.000 đồng.
Mức phạt người điều khiển ôtô không mang theo giấy tờ
Khoản 3 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định phạt tiền từ 200.000 - 400.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
a) Người điều khiển xe ôtô, máy kéo và các loại xe tương tự ôtô không có Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm c khoản 8 Điều này;
b) Người điều khiển xe ôtô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ôtô không mang theo Giấy đăng ký xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);
Su dung oto, xe may quen giay to chiu muc phat bao nhieu?-Hinh-2
 Mức phạt lỗi không mang giấy tờ xe khi đang lưu thông từ 200.000 đến 1.200.000 đồng với phương tiện xe ôtô 4 bánh.
c) Người điều khiển xe ôtô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ôtô không mang theo Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định, kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc).
Như vậy trong trường hợp người điều khiển ôtô không mang theo một trong 3 loại giấy tờ trên thì sẽ bị phạt tiền từ 200.000 – 400.000 đồng. Trường hợp người điều khiển không mang theo bất kỳ giấy tờ nào trong 3 giấy tờ trên thì tổng mức phạt sẽ phải nộp là từ 600.000 – 1.200.000 đồng.
Thảo Nguyễn

>> xem thêm

Bình luận(0)