Cô gái xinh đẹp hóa xác ướp vì dị ứng với thuốc kháng sinh

Cô gái trẻ bị bỏng đến 90% cơ thể, suýt mất mạng sau khi uống vài viên kháng sinh thông dụng để trị viêm amidan.

Cô gái Camille Lagier (đến từ Avignon, Pháp) quyết định chia sẻ câu chuyện của mình với báo giới để cảnh báo về mối nguy đến từ những viên thuốc kháng sinh tưởng chừng vô hại và việc không kiểm soát tốt tình trạng dị ứng.
Co gai xinh dep hoa xac uop vi di ung voi thuoc khang sinh
Cô Lagier trước khi bị nạn - ảnh do nhân vật cung cấp. 
Cô Lagier năm nay 29 tuổi, vừa thoát khỏi một cơn bạo bệnh suýt lấy đi tính mạng cô và khiến cô phải sống nhiều ngày trong đau đớn, quấn băng kín mít như xác ướp.
Sự việc bắt đầu xảy ra từ tháng 9 năm 2017, cô bị viêm amidan và đã uống vài viên kháng sinh amoxicillin – một loại trong nhóm kháng sinh penicillin cực kỳ thông dụng. Sau đó cô sớm thấy da trở nên ngứa ngáy và nổi các vết đỏ trên lưng. Cô cố gắng chịu đựng và mong nó sẽ hết, nhưng cơn ngứa ngày một không thể chịu nổi và bố mẹ Lagier đã đưa cô đến phòng cấp cứu.
Co gai xinh dep hoa xac uop vi di ung voi thuoc khang sinh-Hinh-2
Cô gái trẻ bị quấn băng kín người trong giai đoạn điều trị tích cực - ảnh do nhân vật cung cấp. 
Nhưng thay vì được trị ngứa, các bác sĩ nhanh chóng đẩy cô vào phòng chăm sóc đặc biệt thuộc đơn vị bỏng. Vị bác sĩ lành nghề vừa trông thấy cô đã nghi ngờ chứng hoại tử thượng bì nhiễm độc (TEN), một biến chứng cực kỳ nghiêm trọng do dị ứng thuốc. Các xét nghiệm sau đó đã xác định điều này.
Làn da cô nhanh chóng bị phồng rộp tương tự vết bỏng. Tổn thương lan dần khắp mặt, bên trong lưỡi, khí quản, các vùng da trên cơ thể, bộ phận sinh dục. 90% làn da của cô đã bị hủy hoại.
Cô đã trải qua 3 tuần chăm sóc đặc biệt và rất nhiều ngày sau đó để các thương tổn trên da dần hồi phục. Đến nay, khắp người cô vẫn dày đặc những vết sẹo và cô đã phải trải qua một giai đoạn tâm lý hết sức khó khăn. Cô hy vọng câu chuyện của mình cũng tiếp thêm nghị lực cho những ai gặp phải cơn ác mộng TEN và các bệnh tương tự.
TEN là môt hội chứng da liễu chết người và cực kỳ hiếm gặp, tỉ lệ chỉ khoảng 1-2 ca/1 triệu người, là một dạng phản ứng dị ứng nặng sau khi dùng thuốc. Nguy cơ mắc TEN tăng cao khi bệnh nhân có tiền sử dị ứng thuốc nhưng không được quản lý tốt, không thông báo với bác sĩ trong những lần khám bệnh sau, lạm dụng - lạm kê - sử dụng không theo toa kháng sinh và các loại thuốc thuộc nhóm cần có toa khác…
Theo A.Thư/NLĐ

>> xem thêm

Bình luận(0)