Vụ nữ Phó Chủ tịch HĐND phường bị bắn chết: Chưa khởi tố bị can có đúng?

(Kiến Thức) - Luật sư cho rằng, dù cơ quan Công an tỉnh Gia Lai đã khởi tố vụ nữ Phó Chủ tịch HĐND phường bị bắn chết, nhưng do nghi can vẫn đang hôn mê nên chưa khởi tố bị can là đúng theo quy định của pháp luật.

Liên quan đến vụ án mạng nữ Phó Chủ tịch HĐND phường bị bắn chết ở Gia Lai, ngày 5/12, cơ quan Cảnh sát điều tra Công an tỉnh Gia Lai đã khởi tố vụ án giết người trên. Tuy nhiên, do hiện nay nghi can Bùi Chí Hiếu (33 tuổi, Phó ban chỉ huy quân sự phường Đoàn Kết) vẫn đang hôn mê nên cơ quan cảnh sát điều tra chưa khởi tố bị can.
Đại diện Công an tỉnh Gia Lai cho biết, ngoài việc bị khởi tố về tội danh "Giết người", cơ quan công an đang chờ kết luận giám định để khởi tố nghi phạm Hiếu thêm tội danh Chiếm đoạt, sử dụng trái phép vũ khí quân dụng.
Vu nu Pho Chu tich HDND phuong bi ban chet: Chua khoi to bi can co dung?
 Nghi can đang được điều trị tại bệnh viện. 
Nhận định về vụ án trên, Luật sư Diệp Năng Bình – Trưởng Văn phòng Luật sư Tinh Thông Luật – Đoàn Luật sư TP HCM cho biết, việc cơ quan Cảnh sát điều tra Công an tỉnh Gia Lai đã khởi tố vụ án giết người xảy ra tại phường Đoàn Kết, thị xã Ayun Pa nhưng do nghi can Bùi Chí Hiếu (33 tuổi, Phó ban chỉ huy quân sự phường Đoàn Kết) vẫn đang hôn mê nên cơ quan cảnh sát điều tra chưa khởi tố bị can là đúng theo quy định của pháp luật.
“Nếu nghi can tỉnh và trong quá trình điều tra chứng minh được nghi can giết người vì động cơ đê hèn (yêu không được nạn nhân rồi giết như dư luận phản ánh) thì nghi can có thể đối diện với mức án tù từ 12 đến 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình theo quy định tại điểm q khoản 1 điều 123 Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung 2017. Ngoài ra, nghi can còn bị truy tố thêm về hành vi chiếm đoạt, sử dụng trái phép vũ khí quân dụng được quy định tại khoản 1 điều 304 Bộ luật Hình sự với mức án từ 01 năm đến 07 năm tù”, Luật sư Diệp Năng Bình cho biết.
Vu nu Pho Chu tich HDND phuong bi ban chet: Chua khoi to bi can co dung?-Hinh-2
 Luật sư Diệp Năng Bình – Trưởng Văn phòng Luật sư Tinh Thông Luật.
Trước đó, sáng 3/12, Hiếu sử dụng súng CKC khống chế chị Kpă V. (SN 1987, Phó Chủ tịch HĐND phường Đoàn Kết đưa vào hội trường phường).
Hơn 40 cán bộ, chiến sĩ công an thị xã vận động thuyết phục, lên phương án giải cứu con tin. Tuy vậy, sau hơn 30 phút, đối tượng đã bắn chết Phó Chủ tịch HĐND phường và tự sát nhưng bất thành.
Quá trình khám nghiệm hiện trường, cơ quan công an thu giữ 6 vỏ đạn cùng 8 viên đạn còn nguyên vẹn không có dấu hiệu bị kích nổ, loại đạn 7,62mm.
Tại kho cất giữ súng của ban Chỉ huy quân sự phường Đoàn Kết, cơ quan công an phát hiện tủ sắt chứa súng bị cắt phá, trên nền nhà vẫn còn 1 máy mài cầm tay, 1 kìm cắt sắt, 1 chiếc búa và 1 máy cắt gạch. Các dụng cụ này được xác định là do Hiếu mang từ nhà đến để phá tủ sắt lấy súng gây án.
Điều 123. Tội giết người
1. Người nào giết người thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình:
a) Giết 02 người trở lên;
b) Giết người dưới 16 tuổi;
c) Giết phụ nữ mà biết là có thai;
d) Giết người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân;
đ) Giết ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;
e) Giết người mà liền trước đó hoặc ngay sau đó lại thực hiện một tội phạm rất nghiêm trọng hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng;
g) Để thực hiện hoặc che giấu tội phạm khác;
h) Để lấy bộ phận cơ thể của nạn nhân;
i) Thực hiện tội phạm một cách man rợ;
k) Bằng cách lợi dụng nghề nghiệp;
l) Bằng phương pháp có khả năng làm chết nhiều người;
m) Thuê giết người hoặc giết người thuê;
n) Có tính chất côn đồ;
o) Có tổ chức;
p) Tái phạm nguy hiểm;
q) Vì động cơ đê hèn.
2. Phạm tội không thuộc các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm.
3. Người chuẩn bị phạm tội này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.
4. Người phạm tội còn có thể bị cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm, phạt quản chế hoặc cấm cư trú từ 01 năm đến 05 năm.
Điều 304. Tội chế tạo, tàng trữ, vận chuyển, sử dụng, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt vũ khí quân dụng, phương tiện kỹ thuật quân sự:
“1. Người nào chế tạo, tàng trữ, vận chuyển, sử dụng, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt vũ khí quân dụng, phương tiện kỹ thuật quân sự, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 07 năm.".

Hải Ninh

>> xem thêm

Bình luận(0)