Xe ôtô hết hạn sử dụng bị phạt bao nhiêu tiền?

(Kiến Thức) - Cục Đăng kiểm Việt Nam vừa gửi thông báo tới Ủy ban ATGT Quốc gia, Bộ Công an, Bộ GTVT danh sách phương tiện sắp hết niên hạn sử dụng.

Để tạo thuận lợi trong việc tra cứu số liệu về ôtô hết hạn sử dụng, xe sắp hết niên hạn sử dụng, Cục Đăng kiểm Việt Nam thông báo danh sách phương tiện hết hạn theo đường link thông báo “Tra cứu DS XCG hết niên hạn” tại địa chỉ www.vr.org.vn và xe sắp hết niên hạn sử dụng theo đường link thông báo “Danh sách xe cơ giới hết niên hạn từ 01/01/2018” tại địa chỉ www.vr.org.vn/lib/download.asp. Các cơ quan chức năng và các bên có liên quan có thể tải và tra cứu phương tiện 24/24h.
Theo Điều 5 Nghị định số 95/2009 quy định niên hạn sử dụng với ôtô chở hàng và ôtô chở người như sau: Không quá 25 năm đối với xe ôtô chở hàng; Không quá 20 năm đối với xe ôtô chở người; Không quá 17 năm đối với xe ôtô chuyển đổi công năng từ các loại xe khác thành xe ôtô chở người trước ngày 1/1/2002.
Xe oto het han su dung bi phat bao nhieu tien?
Cục Đăng kiểm Việt Nam vừa gửi thông báo tới Ủy ban ATGT Quốc gia, Bộ Công an, Bộ GTVT danh sách phương tiện sắp hết niên hạn sử dụng. 
Tuy nhiên, các quy định trên không áp dụng với các trường hợp sau: ôtô của quân đội, công an phục vụ mục đích quốc phòng, an ninh; xe ôtô chở người đến 9 chỗ ngồi (kể cả chỗ người lái); xe ôtô chuyên dùng (xe ôtô có kết cấu và trang bị để thực hiện một chức năng, công dụng đặc biệt), rơ moóc, sơ mi rơ moóc.
Niên hạn sử dụng xe ôtô được tính bắt đầu từ năm sản xuất. Một số trường hợp đặc biệt khi được Thủ tướng cho phép, niên hạn sử dụng được tính từ năm đăng ký xe ôtô lần đầu. Theo ước tính, tổng số xe sẽ hết niên hạn sử dụng từ ngày 1/1/2018 là 24.439 xe ôtô, trong đó có 2.632 xe chở người và 21.807 xe chở hàng.
Theo Điều 16 Nghị định số 46/2016, người điều khiển xe ôtô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) đã quá niên hạn sử dụng sẽ bị phạt từ 4 đến 6 triệu đồng. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe còn bị tịch thu phương tiện và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 1 tháng đến 3 tháng.
Xe oto het han su dung bi phat bao nhieu tien?-Hinh-2
Theo Điều 16 Nghị định số 46/2016, người điều khiển xe ôtô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) đã quá niên hạn sử dụng sẽ bị phạt từ 4 đến 6 triệu đồng. 
Thông qua công tác bảo đảm trật tự an toàn giao thông, lực lượng CSGT nếu phát hiện xe ôtô hết niên hạn sử dụng, xe công nông, xe 3 bánh, 4 bánh tự chế tham gia giao thông trên địa bàn thì sẽ lập biên bản, đình chỉ lưu hành xe, tạm giữ giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe và xử lý theo quy định của pháp luật; đồng thời, thông báo bằng văn bản cho cơ quan cảnh sát giao thông nơi đã đăng ký xe đó biết để làm thủ tục thu hồi giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe.
Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày thông báo, nếu chủ xe không tự giác đến làm thủ tục, cảnh sát giao thông phối hợp với Công an cấp xã thu hồi giấy chứng nhận đăng ký, biển số xe. Cảnh sát giao thông thông báo danh sách xe hết niên hạn sử dụng cho công an các đơn vị, địa phương làm nhiệm vụ bảo đảm trật tự, an toàn giao thông biết để phát hiện, xử lý theo quy định của pháp luật.

Video: 4 căn bệnh kinh niên sẽ khỏi dứt điểm chỉ với hũ rượu hạt gấc

Thảo Nguyễn

>> xem thêm

Bình luận(0)